กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น
Latest topics
» คัยอยากผ่าน EN2002 สอบวันที่ 27มีนาคมนี้ ช่วยติวให้ราคากันเองไม่แพงจ้าด่วนนะครับ ไกล้สอบแล้ว
by Peechayarat Fri Dec 19, 2014 7:37 pm

» อยากฝากดูผลสอบวิชา mcs 2201 หน่อยครับ
by phoomkate Fri Dec 19, 2014 3:00 pm

» E testing Eng2002 เครียดมากค่ะ
by Peechayarat Fri Dec 19, 2014 12:08 pm

» รับแปลเอกสารภาษาอังกฤษทุกประเภท (และตรวจไวยากรณ์ หรือ Proof-reading) หน้าละเพียง 150 บาท โดยกลุ่มบัณฑิต ศศบ. มนุษยศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ ม. ราม โดยตรง ตรวจทานทุกฉบับงานแปลโดยเจ้าของภาษาชาวอเมริกัน เน้นถูกต้องและส่งงานตรงเวลา รับงานทั่วประเทศ (ทั่วโลก)
by tutorgolf23 Fri Dec 19, 2014 8:27 am

» รับแปลเอกสารภาษาอังกฤษทุกประเภท (และตรวจไวยากรณ์ หรือ Proof-reading) หน้าละเพียง 150 บาท โดยกลุ่มบัณฑิต ศศบ. มนุษยศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ ม. ราม โดยตรง ตรวจทานทุกฉบับงานแปลโดยเจ้าของภาษาชาวอเมริกัน เน้นถูกต้องและส่งงานตรงเวลา รับงานทั่วประเทศ (ทั่วโลก)
by tutorgolf23 Fri Dec 19, 2014 8:26 am

by tutorgolf23 Fri Dec 19, 2014 8:24 am

by tutorgolf23 Fri Dec 19, 2014 8:23 am

by tutorgolf23 Fri Dec 19, 2014 8:21 am

» อยากมีเพื่อนเอก สื่อสารมวลชน
by Poy Thu Dec 18, 2014 11:37 pm

» รบกวนสอบถาม เรื่อง ถ้าสอบไม่ผ่าน เราสามารถเปลี่ยนมาลงวิชา ได้หรือไม่คะ
by Poy Thu Dec 18, 2014 11:30 pm

» รหัส 540 .. นะคะ มนุษย์ศาสตร์ สื่อสาร จะขอบจบแล้วรบกวนเข้ามาช่วยดูด้วยค่า ถูกต้องมั้ย
by Poy Thu Dec 18, 2014 11:24 pm

» MCS4190 สื่อมวลชนอาเซี่ยนและสื่อมวลชนโลก รหัส56 เป็นปรนัย หรือ อัตนัย ครับ
by carso104 Wed Dec 17, 2014 11:46 pm

» รับสมัคร นักข่าว สายเศรษฐกิจ
by ประวิทย์ พัดลม Wed Dec 17, 2014 11:16 am

» ขอถามรุ่นพี่หรือเพื่อนๆ ที่เคยสอบ Li 200 หน่อยค่ะ
by jovp Wed Dec 17, 2014 10:29 am

» ผลสอบsoc4083 1/57ที่บอร์ดคณะออกรึยัง
by ansaen Mon Dec 15, 2014 6:51 am

» วิชาโทเลือก12หน่วยกิต
by Jasmine9637 Sun Dec 14, 2014 2:37 pm

LIKE & SHARE THIS PAGE

ติดต่อผู้ดูแลบอร์ด

กำลังจะสมัครภาคเรียน 1/56 มีข้อข้องใจหลายคำถามเลยค่ะ

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

กำลังจะสมัครภาคเรียน 1/56 มีข้อข้องใจหลายคำถามเลยค่ะ

ตั้งหัวข้อ by chicklady on Sun Mar 03, 2013 1:53 am

ก่อนอื่นเลยนะค่ะ อยากหาเพื่อนไม่ว่าจะรุ่นเดียวกันหรือรุ่นอื่นๆก็ได้ค่ะ
คำถามจะไล่ไปทีละข้อเลยนะค่ะ
1. การไม่เข้าเรียนก็สามารถทำได้ใช่ไหมค่ะ
2. การสอบแต่ละครั้งทางมหาลัยกำหนดหรือเราจัดเองค่ะ (เห็นบางกระทู้พูดถึงการจัดเอง) ตัวอย่างเช่น ถ้ามีงานประจำก็จัดสอบเองได้หรอค่ะ
3. คะแนนส่วนใหญ่มาจากการสอบล้วนรึป่าวค่ะ หรือมีโปรเจคบ้าง
4. เกีรตินิยมแต่ละอันดับ เกรดต้องเท่าไหร่บ้าง

ใครเล่นเฟสแล้วสะดวกให้คำแนะนำทิ้งเมลล์หรือลิ้งค์ไว้ได้นะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

chicklady
ผู้สังเกตการณ์

น้ำใจงดงาม: 0

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: กำลังจะสมัครภาคเรียน 1/56 มีข้อข้องใจหลายคำถามเลยค่ะ

ตั้งหัวข้อ by lilith on Sun Mar 03, 2013 12:09 pm

เอาเท่าที่เรารู้นะคะ
1.ทำได้ค่ะ แต่มีบางวิชาที่ควรเ้ข้า
2.ทางมหาวิทยาลัยกำหนดคด แต่ E-testingเราเลือกวันไปสอบได้ (เขามีให้เราเลือกว่าช่วงไหนบ้าง)
3.ส่วนมากจะสอบล้วน แต่มีบางวิชาที่จะมีคะแนนเก็บจากงานที่ส่งในชั้นเรียนอะไรพวกนี้ค่ะ

lilith
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นต้น

น้ำใจงดงาม: 29

Re: กำลังจะสมัครภาคเรียน 1/56 มีข้อข้องใจหลายคำถามเลยค่ะ

ตั้งหัวข้อ by hellojaae on Sun Mar 03, 2013 1:19 pm

บางวิชา ถ้าคิดว่าอ่านตำราเองแล้วเข้าใจ ไม่ต้องเข้าเรียนก็ได้ค่ะ
ทั้งนี้และทั้งนั้นก็ควรติดตามหาข้อมูล ว่าออกข้อสอบแนวไหน อย่างไร
บางวิชา มีสอบเก็บคะแนนปฏิบัติด้วย เช่น EN203,EN204
บางวิชาที่คณะจัดสอบเอง อย่างเช่น EN 309 หมายความว่า
เราต้องติดตามว่า อาจารย์ผู้สอนจะนัดสอบวันไหนค่ะ
(ขอโทษด้วยจำได้แต่รหัสวิชาาแบบเก่า)
โดยปรกติแล้ว แต่ละวิชาโดยส่วนมาก จะไม่มีคะแนนงานส่ง
แต่อาจจะ มีให้ทำการบ้านในบางวิชา ก็เพื่อเป็นการฝึกฝนตัวนักศึกษาเอง
เพราะทางมหาลัยก็ได้คำนึงถึงว่า นักศึกษารามเป็นจำนวนมาก
ที่ไม่สามารถเข้าชั้นเรียนได้ ส่วนจะให้นักศึกษามาเลือกสอบเอง
เอาตามที่นักศึกษาสะดวกนั้นไม่มีค่ะ แต่ถ้าเป็นการสอบ e-testing
อันนี้ไม่มีข้อมูลเลยตอบให้ไม่ได้ค่ะ
ตั้งใจสอบให้ผ่านทุกวิชาในแต่ละเทอม วิชาไหนที่ไม่สามารถเข้าเรียนได้
ก็ให้พยายามหาข้อมูลเอาไว้ว่าแนวข้อสอบเป็นอย่างไร
เดี๋ยวก็จบค่ะ

hellojaae

น้ำใจงดงาม: 1

ตั้งหัวข้อ by fuufou on Sun Mar 03, 2013 5:48 pm

1. ไม่เข้าเรียนได้ค่ะ เราเรียนมา 2 ปีล่ะ เคยเข้าเรียนนับครั้งได้เลย (ปกติทำงานค่ะ)

2. สอบแต่ละครั้ง มหาวิทยาลัยกำหนดค่ะ ดูได้จาก มร30 ซึ่งจะบอกวิชาที่เปิดในเทอมนั้น ๆ วันเวลาเรียน และวันเวลาสอบค่ะ [You must be registered and logged in to see this link.]
- ส่วนบางวิชาที่เขียนว่า "จัดสอบเอง" ก็คือ อ.ประจำวิชาจะเป็นคนกำหนดวันสอบเองค่ะ เช่น บางวิชาจะนัดสอบคาบสุดท้าย เป็นต้น
- ส่วน e-testing คือการไปสอบกับคอมพิวเตอร์ก่อนวันสอบปลายภาคจริงค่ะ คือ บางวิชา (โดยเฉพาะวิชาพื้นฐาน) จะมีเปิดให้ไปสอบกับเครื่องคอมก่อน ถ้าสอบตก e-testing ก็สามารถสอบตามวันสอบเดิมได้ แต่ถ้าได้เกรดแล้ว ก็ไม่ต้องไปสอบกระดาษค่ะ ซึ่งวันเวลา เราสามารถจัดได้เองว่าอยากสอบวันไหน คาบอะไร ปกติต้องคอยตามข่าวว่า แต่ละเทอมเปิดวิชาอะไรบ้างค่ะ หาข่าวได้จาก [You must be registered and logged in to see this link.] (อันนี้ยังเป็นของเทอม 2/55 อยู่นะคะ)
การลงทะเบียน e-testing จะลงวันที่ลงทะเบียนเรียนค่ะ ลงก่อนมีสิทธิ์ก่อน (ลงช้ามีสิทธิ์ที่นั่งเต็มได้)

3. วิชาส่วนใหญ่ คะแนนมักจะมาจากการสอบ 100% ค่ะ ยกเว้นบางวิชาที่ อ.อาจจะให้มีเก็บคะแนนบ้าง ซึ่งต้องลองสอบถามคนที่เคยลงแต่ละวิชาดู

4. เท่าที่จำได้คร่าว ๆ นะคะ
- เกียรตินิยมอันดับ 1 เหรียญทอง เกรด 3.75 ขึ้นไป
- เกียรตินิยมอันดับ 1 เกรด 3.5 ขึ้นไป
- เกียรตินิยมอันดับ 2 เกรด 3.25 ขึ้นไป

มีข้อสงสัยถามเพิ่มได้นะคะ
E-mail เรา [You must be registered and logged in to see this link.] ค่ะ ^^

fuufou

น้ำใจงดงาม: 44

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน